e-GA Yaanika Mikakati Kutekeleza Dira 2050, Yajivunia Mafanikio

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) imeanika mikakati yake ya kutekeleza
malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2050, yanayolenga asilimia 80 ya
huduma za Serikali zipatikane kupitia mifumo ya kidigitali iliyo salama na jumuishi.

Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuimarisha usimamizi wa mtandao wa
mawasiliano ya Serikali pamoja na mifumo ya TEHAMA, ili kupunguza urudufu
wa mifumo na kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma za umma.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, Mhandisi Benedict Ndomba ameyasema
hayo Februari 17, 2026 katika Kikao Kazi cha Sita cha Serikali Mtandao
kilichofanyika Februari 17, 2026 jijini Arusha.

Kauli mbiu ya Kikao kazi hicho kilichohudhuriwa na wadau zaidi ya 1400 ni
"Kuboresha utendaiji kazi wa Serikali kwa Kuimarisha Utoaji wa Huduma za
Umma Kupitia Mifumo Salama na Jumuishi ya Serikali Mtandao”.

Mhandisi Ndomba amesema, hatua hizo zinawezesha Serikali kurahisisha
ubadilishanaji wa taarifa kati ya taasisi mbalimbali za umma, jambo linaloongeza



kasi ya utoaji huduma na kupunguza gharama za uendeshaji wa mifumo ya
TEHAMA Serikalini.

Ameeleza kuwa, utekelezaji wa mikakati hiyo unaendana pia na llani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya Mwaka 2025, inayolenga kuhakikisha zaidi
ya asilimia 50 ya huduma za Serikali zinapatikana kidigitali ifikapo mwaka 2030.

Kwa upande wa mafanikio ya kimataifa, amesema utekelezaji wa jitihada za
Serikali Mtandao umeiwezesha Tanzania kutambulika katika majukwaa
mbalimbali, ikiwemo kupata tuzo za ubunifu katika huduma za umma kutoka
Umoja wa Mataifa Mwaka 2024 na 2025 kupata tuzo ya ‘World Summit on the
Information Society - WSIS’kupitia mfumo wa e-Mrejesho toleo la pili, uliosaidia
kuimarisha ushiriki wa wananchi katika utoaji wa maoni na maboresho ya
huduma za Serikali.

Aidha, amesema Ripoti ya mwaka 2025 ya Benki ya Dunia kuhusu ukomavu wa
matumizi ya teknolojia jumuishi katika utoaji wa huduma za Serikali,
imeiorodhesha Tanzania katika kundi A la nchi zenye ukomavu wa juu wa
matumizi ya TEHAMA, hatua inayoonesha mafanikio ya mageuzi ya kidigitali
Serikalini.

“Mwaka 2022 Tanzania pia ilitajwa kuwa miongoni mwa nchi zinazofanya vizuri
zaidi katika eneo hilo na kushika nafasi ya pili barani Afrika. Nimshukuru Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan, kwa jitihada zake za kuwezesha sekta ya TEHAMA na
mageuzi ya kidigitali, sambamba na kuiwezesha Mamlaka kutekeleza majukumu
yake,” amesema.

Ameongeza " Kauli mbiu ya mwaka huu inaakisi dhamira ya Serikali ya kutumia
mifumo ya kidigitali iliyo salama na jumuishi ili kuongeza tija, ufanisi na uwajibikaji
katika utendaji kazi pamoja na kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi."

Hata hivyo, ametaja changamoto zinazokabili utekelezaji wa jitihada za Serikali
Mtandao kuwa ni pamoja na upungufu wa wataalam wabobezi wa TEHAMA,
mabadiliko ya haraka ya teknolojia yanayohitaji mafunzo ya mara kwa mara, kwa
watumishi, pamoja na umuhimu wa taasisi kuimarisha usimamizi wa miradi ya
TEHAMA ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.

Mhandisi Ndomba amesema jumla ya wadhamini 44, wamedhamini kikao kazi
hicho, ambapo kati yao 10 ndio wadhamini wakuu, ambao ni Taasisi ya Moyo ya



Jakaya Kikwete — JKCI, Yas Mix By Yas, SoftNet, Info Gear, Tume ya
Maendeleo ya Ushirika (TCDC), Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), Vodacom, Bodi ya Sukari,
Benki ya NMB na SOPHOS.

Kwa pande wake, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali Mtandao Zanzibar
(eGAZ), Dkt. Said Seif Said, amesema wamekuwa wakishirikiana kwa kiwango
kikubwa na e-GA katika kupiga hatua ya mageuzi ya kidigitali.



